Aðalfundur Máls og sögu 2018

Aðalfundur Máls og sögu 2018 verður haldinn laugardaginn 12. maí nk. kl. 12:30 í safnaðarheimili Neskirkju við Hagatorg.

Dagskrá:

  1. Kosning fundarstjóra og fundarritara
  2. Skýrsla stjórnar
  3. Endurskoðaðir reikningar lagðir fram til samþykktar
  4. Lagabreytingar
    • Stjórnin leggur til að breyta 5. gr. laga félagsins á þann veg að 1. dagskrárliður aðalfundar verði „Kosning fundarstjóra“, enda megi gera ráð fyrir að ritari félagsins gegni hlutverki fundarritara á aðalfundum.
  5. Ákvörðun félagsgjalds
  6. Kjör stjórnar
  7. Önnur mál

Eftir aðalfund, kl. 13:15, mun dr. Haukur Þorgeirsson flytja fyrirlestur sem hann nefnir:

Orðalagslíkindi og aldur Eddukvæða

Aldur Eddukvæða hefur verið þrætuepli fræðimanna öldum saman og ýmsum röksemdum hefur verið beitt. Eitt sem litið hefur verið til eru tilfelli þar sem sama orðalag kemur fyrir í fleiri en einu kvæði og er það oft túlkað svo að eitt kvæði hafi fengið að láni frá öðru. Annað kvæðið er þá talið lánveitandinn og þar með eldra. Hitt kemur þó einnig til greina að sama orðalag hafi komið fyrir í fleiri kvæðum sem nú eru glötuð og að líta megi á það sem formúlu eða almenningseign. Þess mætti geta til að kvæði sem ort eru á svipuðum tíma deili gjarnan orðalagi og mætti nota þá hugmynd til að greina aldur kvæða. Í erindinu er gerð tilraun með slíka aldursgreiningu og hún borin saman við málsögulegar röksemdir.

Haukur Þorgeirsson er rannsóknardósent við handritadeild Stofnunar Árna Magnússonar í íslenskum fræðum.

Fyrirlesturinn er öllum opinn.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *